Sau khi nhận được tin báo của người dân, UBND xã đã báo cáo UBND huyện, Hạt kiểm lâm huyện; tổ chức phát thông báo trên hệ thống Đài truyền thanh xã, yêu cầu các thôn dùng kẻng báo động để huy động người, phương tiện của người dân các thôn tham gia vào chữa cháy rừng.
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/176707fa1075f42bad64(1).jpg)
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/b4e28103968c72d22b9d.jpg)
Hình ảnh đám cháy bùng phát
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/702d8399971673482a07.jpg)
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/ad4556bb4134a56afc25(1).jpg)
haiquangthai
Cán bộ và người dân Quảng Thái tham gia chữa cháy rừng
UBND huyện đã huy động lực lượng Quân sự, Công an huyện; Phòng cảnh sát chữa cháy công an tỉnh đã huy động 04 xe chữa cháy cùng hàng chục cán bộ, chiến sỹ lực lượng chữa cháy cùng trực tiếp tham gia chữa cháy rừng tại xã Quảng Thái và xã Quảng Lợi. Riêng xã Quảng Thái đã huy động hơn 300 người gồm cán bộ và người dân các thôn trực tiếp tham gia chữa cháy rừng. Đến 18h30 ngày 26/7/2019, lực lượng chữa cháy cùng với người dân đã cơ bản dập tắt được ngọn lửa.
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/bc90045413dbf785aeca.jpg)
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/7f45bb84ac0b4855111a(2).jpg)
Cán bộ và người dân Quảng Thái tham gia chữa cháy rừng
Về thiệt hại, đám cháy đã làm thiêu rụi hơn 7,48 ha rừng, trong đó có 2,4 ha rừng tràm sản xuất từ 02 đến 6 năm tuổi ở trang trại Quảng Thái, còn lại là rừng tái sinh(Ông Hồ Thiên An 6,08 ha và ông Phan Cảnh Xuân 1,4ha) . Bên cạnh đó đã làm cháy với diện tích rừng khá lớn của bà con trang trại xã Quảng Lợi.
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/67404305_1164574537073953_1655925714714624000_n(1).jpg)
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/04f5754d61c2859cdcd3(1).jpg)
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/7/27/8972e3c6f44910174958.jpg)
CBCS lực lượng chữa cháy Công an tỉnh tham gia chữa cháy rừng
Hiện lực lượng chức năng đang điều tra làm rõ nguyên nhân gây phát sinh cháy để xử lý theo quy định.