Tại kỳ họp, các đại biểu được nghe báo cáo tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội; thu chi ngân sách; công tác thanh tra, giải quyết đơn thư khiếu nại tố cáo, phòng chống tham nhũng lãng phí 6 tháng đầu năm và nhiệm vụ giải pháp trọng tâm 6 tháng cuối năm 2022; kết quả giải quyết kiến nghị của cử tri tại kỳ họp thứ 3; báo cáo tổng quyết toán ngân sách năm 2021; tình hình hoạt động khối đại đoàn kết toàn dân....và một số nội dung quan trọng khác. Đồng thời, các đại biểu tiến hành chất vấn và trả lời các chất vấn tại hội trường.
Theo đó, tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm 2022 trên địa bàn huyện Nam Đông có những chuyển biến tích cực, đời sống nhân dân ổn định, quốc phòng - an ninh và trật tự an toàn xã hội được giữ vững; các chương trình, dự án được triển khai đúng tiến độ. Các chỉ tiêu về tổng giá trị sản xuất đạt 38,8% kế hoạch, tổng giá trị đầu tư toàn xã hội là 227 tỷ đồng, đạt 42,8%, tổng thu ngân sách trên địa bàn ước đạt 28,12 tỷ đồng, đạt 92,9 % kế hoạch năm (các chỉ tiêu này tăng lần lượt là 10,4%, 14,4% và 35,8% so với cùng kỳ năm trước); Tỷ lệ trẻ em dưới 5 tuổi suy dinh dưỡng: 9,0%; tỷ lệ người dân tham gia BHYT là 90,19% và dân số trong độ tuổi lao động tham gia BHXH trên 20,7%. Tuy nhiên, vẫn còn một số hạn chế, đó là việc tuyên truyền vận động nhân dân phát triển sản xuất, nhất là phong trào làm vườn chưa mạnh, thiếu đồng bộ; công tác quy hoạch còn chậm; việc cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tỷ lệ còn thấp....
Tại kỳ họp, các đại biểu đã thảo luận và đi đến thống nhất những nhiệm vụ trọng tâm 6 tháng cuối năm 2022, trong đó tập trung các chương trình, đề án, dự án trọng điểm: Xây dựng nông thôn mới gắn với giảm nghèo bền vững; phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi; Chương trình quy hoạch và phát triển đô thị; tái cơ cấu ngành nông nghiệp theo hướng nâng cao giá trị gia tăng và phát triển bền vững; bảo tồn làng văn hoá truyền thống dân tộc Cơ Tu; Nhà truyền thống lịch sử huyện Nam Đông.