Được biết, hiện nay tỉnh Thừa Thiên Huế đang phát triển theo định hướng xanh, sạch và nói không với rác thải nhựa. Đó là một trong những mục tiêu được các nhà đầu tư Hà Lan nói riêng và các nhà đầu tư nước ngoài quan tâm và thực hiện các dự án dựa trên các tiêu chí đó. Ông Carel Richter nhấn mạnh.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Văn Phương ghi nhận, cảm ơn sự quan tâm của Chính phủ Hà Lan đối với tỉnh Thừa Thiên Huế. Tại buổi tiếp, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đã thông tin khái quát với Tổng Lãnh sự Vương quốc Hà Lan về những thành tựu kinh tế – xã hội của tỉnh đã đạt được trong những năm qua, nhất là việc chú trọng phát triển, xây dựng đô thị xanh, bền vững dựa trên nền tảng Cố đô Huế.
Qua những thông tin trao đổi cùng với ông Carel Richter, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Văn Phương hoan nghênh các công ty, tập đoàn Hà Lan đã quan tâm, nghiên cứu, tìm kiếm cơ hội đầu tư tại tỉnh Thừa Thiên Huế. Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh, hiện nay tỉnh Thừa Thiên Huế đang phát triển theo định hướng thành phố xanh – sạch – sáng, bền vững nên khi lựa chọn các nhà đầu tư tỉnh luôn lựa chọn yếu tố môi trường lên hàng đầu. Đồng thời mong muốn Chính phủ Hà Lan quan tâm, hỗ trợ tỉnh Thừa Thiên Huế trong việc ứng phó với biến đổi khí hậu hiện nay cũng như giới thiệu các nhà đầu tư Hà Lan tìm hiểu cơ hội đầu tư vào tỉnh Thừa Thiên Huế trong các lĩnh vực Hà Lan có thế mạnh như nông nghiệp, biến đổi khí hậu, quản lý nước, cảng biển, kỹ thuật công nghệ và thành phố thông minh.