Mục tiêu cụ thể, phấn đấu hằng năm tiết kiệm tối thiểu 2,0% tổng điện năng tiêu thụ trên toàn tỉnh trong giai đoạn 2023 - 2025 và các năm tiếp theo. Giảm bớt tổn thất điện năng với hệ thống điện trên địa bàn tỉnh xuống dưới 6% vào năm 2025. Giảm công suất phụ tải đỉnh của hệ thống điện trên địa bàn tỉnh ít nhất 3% đến năm 2025 thông qua thực hiện Chương trình quản lý nhu cầu điện (DSM) và điều chỉnh phụ tải điện (DR). Phấn đấu đến năm 2030 có 50% các tòa nhà công sở và 50% nhà dân sử dụng điện mặt trời mái nhà tự sản, tự tiêu (phục vụ tiêu thụ tại chỗ, không bán điện vào hệ thống điện quốc gia). Đến hết năm 2025, phấn đấu 100% chiếu sáng đường phố sử dụng đèn LED.
Để đạt được mục tiêu này, kế hoạch yêu cầu Thủ trưởng các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh và nhân dân trên địa bàn tỉnh thực hiện các nội dung sau: Thực hiện tiết kiệm điện tại cơ quan, công sở, tòa nhà văn phòng, trường học, bệnh viện,… đóng trên địa bàn. Thực hiện tiết kiệm điện trong chiếu sáng công cộng, chiếu sáng cho mục đích quảng cáo, trang trí ngoài trời. Thực hiện tiết kiệm điện tại các hộ gia đình. Thực hiện tiết kiệm điện tại các cơ sở kinh doanh thương mại dịch vụ. Thực hiện tiết kiệm điện tại doanh nghiệp sản xuất.
Theo đó, Kế hoạch cũng đề ra các giải pháp thực hiện về: Cải thiện hành vi sử dụng điện tiết kiệm, hiệu quả; Công nghệ - kỹ thuật phục vụ tiết kiệm điện; Triển khai ứng dụng mô hình quản lý sử dụng điện tiết kiệm, sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả.
Đối với phương pháp xác định, đánh giá mức tiết kiệm điện, giao Sở Công Thương chủ trì phối hợp với Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế và các tổ chức cơ quan liên quan tổ chức thu thập dữ liệu, phân tích đánh giá so sánh với dự báo nhu cầu phát triển phụ tải điện trên địa bàn tỉnh hằng năm.
Tập tin đính kèm
STT Tên tập tin Tải về
1 Kế hoạch số 289/KH-UBND tăng cường tiết kiệm điện giai đoạn 2023-2025 và các năm tiếp theo ()