Theo đó,
1. Chủ đề
Chủ đề Ngày Quốc tế Hạnh phúc năm 2019 là: “Yêu thương và chia sẻ”.
2. Các khẩu hiệu tuyên truyền
- Hưởng ứng Ngày Quốc tế Hạnh phúc 20 tháng 3!
- Hãy hành động vì gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc, văn minh!
- Bảo vệ trẻ em bằng gia đình hạnh phúc, bình yên!
- Xây dựng môi trường sống, học tập và làm việc hạnh phúc!
* NỘI DUNG, HÌNH THỨC TỔ CHỨC CÁC HOẠT ĐỘNG
1. Tuyên truyền về lịch sử, ý nghĩa, chủ đề, thông điệp của Ngày Quốc tế Hạnh phúc 20/3, với nhiều hình thức phong phú, đa dạng như: treo băng rôn, khẩu hiệu, panô, áp phích tại trụ sở các cơ quan, trường học, trung tâm xã,
2. Tuyên truyền các chính sách, pháp luật và việc thực hiện chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước về an sinh xã hội, xây dựng gia đình no ấm, tiến bộ, hạnh phúc.
3. Kiểm tra, giám sát tình hình hoạt động; hướng dẫn, cung cấp tài liệu sinh hoạt cho các CLB, mô hình phòng, chống bạo lực gia đình trên địa bàn xã.
4. Lồng ghép với tổ chức các hoạt động kỷ niệm Ngày giải phóng quê hương Quảng Điền (25/3), Ngày giải phóng Thừa Thiên Huế (26/3), trong đó chú ý đến các hoạt động sau:
- Tổ chức tọa đàm, hội thi…về hạnh phúc, bao gồm hạnh phúc cá nhân, hạnh phúc gia đình, hạnh phúc dòng họ, hạnh phúc cộng đồng, hạnh phúc nghề nghiệp, hạnh phúc học đường, hạnh phúc trong hoạt động xã hội…
- Vận động, khuyến khích các tổ chức, doanh nghiệp, cá nhân, các gia đình tham gia, thực hiện hoạt động từ thiện, chia sẻ, giúp đỡ nhau, trao nhau niềm vui, hạnh phúc, giúp đỡ những gia đình có hoàn cảnh khó khăn.
- Biểu dương gương người tốt việc tốt, kinh nghiệm, mô hình hay về các hoạt xây dựng gia đình hạnh phúc, cộng đồng hạnh phúc; phê phán những biểu hiện, hành vi bạo lực gia đình, vi phạm pháp luật về gia đình.