Sau khi nghe đồng chí Lê Ngọc Bảo - Chủ tịch UBND xã - Trưởng Ban chỉ đạo xã chủ trì cuộc họp đặt vấn đề liên quan đến các nội dung tại cuộc họp. Công an xã, Trạm Y tế báo cáo về công tác triển khai rà soát, nắm tình hình người lao động từ vùng có dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra cư trú trên địa bàn xã; phương pháp tiếp cận, xử lý và cách ly đối với các đối tượng lao động trở về địa phương từ vùng có dịch; ý kiến phát biểu của các thành viên dự họp, đồng chí Lê Ngọc Bảo - Chủ tịch UBND xã - Trưởng Ban chỉ đạo xã chủ trì cuộc họp kết luận:
Thực hiện các văn bản chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ, Bộ Y tế, UBND tỉnh, Sở Y tế trong thời gian qua, các ngành, các địa phương đã tích cực triển khai nhiều biện pháp để phòng, chống dịch, đặc biệt là công tác tuyên truyền và tổ chức vệ sinh, tiêu độc khử trùng; công tác theo dõi, nắm tình hình, quản lý các đối tượng lao động đi làm ăn xa, đặc biệt là các đối tượng từ vùng có dịch trở về địa phương.
Nhằm tiếp tục triển khai tốt các biện pháp phòng, chống dịch trên địa bàn, trong đó trước mắt tập trung việc rà soát, nắm danh sách đối tượng lao động của các địa phương đi làm ăn xa (vùng có dịch) hiện đang cư trú tại địa phương để thực hiện các biện pháp phòng bệnh theo chỉ đạo của các cấp, không để dịch bệnh xâm nhập vào địa bàn. UBND xã yêu cầu các ngành, các thôn, các thành viên Ban chỉ đạo tiếp tục triển khai thực hiện kịp thời, có hiệu quả các văn bản chỉ đạo của cấp trên về phòng, chống dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới virus Corona, đồng thời khẩn trương triển khai một số nội dung sau:
1. Bộ phận Văn hóa- Xã hội, Đài truyền thanh xã
Đẩy mạnh các hoạt động tuyên truyền phòng, chống bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona. Tiếp tục xây dựng các chuyên mục phòng, chống bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona để tuyên truyền rộng rãi trong nhân dân.
2. Các thành viên BCĐ xã
- Chịu trách nhiệm toàn diện trước Chủ tịch UBND xã trong công tác theo dõi giám sát tình hình dịch bệnh tại địa bàn được phân công phụ trách.
- Tăng cường công tác tuyên truyền, vận động nhân dân phối hợp với trưởng thôn, công an viên trong việc cung cấp thông tin, tự giám sát dịch giữa người dân với người dân, giữa người dân và chính quyền địa phương để kịp thời phát hiện các trường hợp đi từ các vùng dịch về địa phương; các trường hợp nghi nhiễm vi rút Corona.
3. Công an xã
Chủ động phối hợp với các thôn tiến hành kiểm tra, rà soát, nắm rõ cụ thể từng đối tượng lao động trên địa bàn đi làm ăn xa, đối tượng lao động đi và về (công dân nước ngoài, việt kiều) từ vùng có dịch về cư trú trên địa bàn; đồng thời kịp thời tổng hợp báo cáo BCĐ xã, Công an huyện, UBND huyện trước 15 giờ 00 phút, hàng ngày theo quy định.
4. Trạm Y tế
- Phối hợp với các cơ quan, trường học, các thôn thường xuyên tổ chức vệ sinh, tiêu độc khử trùng đồng loạt trên địa bàn; hướng dẫn các đơn vị thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo chỉ đạo của Sở Y tế và UBND huyện.
- Đối với các thôn có lao động đi và trở về từ vùng dịch, Trạm Y tế phối hợp với các thôn theo dõi, giám sát, triển khai các biện pháp xử lý phòng dịch theo các văn bản hướng dẫn của ngành Y tế, theo Công văn số 694/BYT-DP ngày 16/02/2020 của Bộ Y tế.
UBND xã thông báo để các cơ quan, thôn trên địa bàn triển khai thực hiện./.