Lịch sử ra đời ngày Quốc tế Thiếu nhi gắn liền với các sự kiện đau thương: rạng sáng ngày 1/6/1942, phát xít Đức bao vây làng Li-đi-xơ (Tiệp Khắc) bắt 173 người đàn ông, 196 người phụ nữ và trẻ em, sau đó giết 66 người, đưa 104 em thiếu nhi vào trại tập trung và đã có 88 em bị chết trong các phòng hơi độc, 9 em bị đưa đi làm tay sai cho chúng: Hai năm sau, ngày 10/6/1944 phát xít Đức lại bao vây thị trấn Ô-ra-đua (Pháp) đưa 400 người vào nhà thờ, trong đó có nhiều phụ nữ và hơn 100 trẻ em rồi tiếng hành phóng hỏa.
Ở Việt Nam sau khi giành được độc lập, vào ngày 1/6 hàng năm Đảng, Nhà nước, các tổ chức, cộng đồng và gia đình tổ chức nhiều hoạt động vui chơi cho các cháu và ngày này đã trở thành ngày hội của thiếu nhi cả nước.
![](/UploadFiles/TinTuc/2019/6/1/61331490_2415077048775252_2753473236766294016_n.jpg)
"Trẻ em hôm nay, thế giới ngày mai", hãy cho trẻ em những ký ức thật đẹp về tuổi thơ, giành cho các cháu những gì tốt đẹp nhất.