Tuy nhiên, hiện nay, các bậc học trên địa bàn đã tập trung, tựu trường 100% số lượng học sinh và giáo viên, đã bắt đầu nhiệm vụ dạy và học kể từ ngày 19/8/2019. Số lượng học sinh, giáo viên khá đông, tập trung thời gian cả ngày, khuôn viên trường học khá chật hẹp; Bản chất hiếu động của học sinh, thường xuyên chạy nhảy. Mặt khác, khối lượng công việc của các công trình còn lại khá lớn, phải đẩy nhanh tiến độ để hoàn thành theo quy định. Do vậy, nguy cơ mất an toàn lao động, đặc biệt là nguy cơ phát sinh tai nạn đối với học sinh luôn được đặt ở mức độ cao.
Để đảm bảo an toàn tuyệt đối tại các trường học, UBND xã yêu cầu:
1.Ban giám hiệu các trường học:
-Tổ chức quán triệt đến tận cán bộ, giáo viên và học sinh phải thực hiện các giải pháp để đảm bảo an toàn tuyệt đối; thường xuyên giám sát, kiểm tra và quản lý học sinh; quán triệt học sinh không vui chơi, đùa giỡn và ra vào khu vực công trình đang thi công.
-Thường xuyên kiểm tra mức độ an toàn của khu vực xung quanh công trình, yêu cầu đơn vị thi công phải che chắn đối với các khu vực có nguy cơ mất an toàn cao. Nếu phát hiện tình trạng vật liệu, sắt thép rơi vãi, tràn ra bên ngoài; các hố sâu gây nguy hiểm, gây mất an toàn thì phải yêu cầu đơn vị thi công dọn sạch, để đảm bảo an toàn cho học sinh.
2.Giám đốc các doanh nghiệp xây dựng
-Chỉ đạo đội ngũ nhân công xây dựng đẩy nhanh tiến độ thi công các công trình đảm bảo hoàn thành theo kế hoạch.
-Thực hiện che chắn xung quanh công trình, đảm bảo tuyệt đối an toàn trong quá trình thi công. Lắp đặt các bảng cảnh báo nguy hiểm, Khu vực công trình xây dựng, không phận sự miễn vào, các biển cảnh báo mức độ nguy hiểm ở các khu vực xây dựng.
-Các phương tiện vận chuyển vật liệu ra vào công trình phải di chuyển tốc độ chậm, phải được che chắn cẩn thận.
- Chỉ đạo chỉ huy trưởng công trình thường xuyên kiểm tra, giám sát và đảm bảo tuyệt đối an toàn trong quá trình thi công.
- Phối hợp chặt chẽ với lãnh đạo nhà trường trong việc đảm bảo an toàn trong thi công; nghiên cứu để thực hiện các biện pháp của lãnh đạo nhà trường đề xuất nhằm đảm bảo an toàn tuyệt đối cho học sinh.
-Nếu để xảy ra tai nạn tại các công trình, Giám đốc doanh nghiệp xây dựng phải chịu hoàn toàn trách nhiệm.
3. Giao đồng chí Văn Đức Quyền- Công chức Địa chính phụ trách xây dựng trực tiếp, thường xuyên kiểm tra, đôn đốc các đơn vị đảm bảo an toàn tuyệt đối cho học sinh. Nếu phát hiện các vấn đề không đảm bảo an toàn, UBND xã sẽ xử phạt theo quy định của pháp luật.
Nhận được công văn, UBND xã yêu cầu lãnh đạo các trường, Giám đốc các đơn vị xây dựng triển khai thực hiện nghiêm túc./.